Jami’an gidan yari na tunanin mayar da ɗan sandan da aka dakatar Abba Kyari zuwa gidan yarin Kuje bayan da wasu fursunoni suka kusa kashe shi, waɗanda suka zarge shi da rashin gaskiya a cinikin cin hanci a lokacin da yake gidan yari.

Cikin wasu bayanai da muka samu sun bayyana cewa, an kai harin ne a ranar 4 ga watan Mayu, watanni baya wanda Abba Kyari, ke fuskantar shari’ar da ake yi masa na laifukan da suka shafi muggan kwayoyi, aka tsare shi.

Maharan nasa sun kai kimanin 190, in ji wani jami’i, kuma galibinsu suna gidan yari saboda laifukan muggan kwayoyi.

Abba Kyari, mai shekaru 47, mataimakin kwamishinan ƴan sanda, wani ɗan sanda ne da aka yi wa ado, kuma shugaban jiga-jigan jami’an Leƙen asiri na Sufeto-Janar na ƴan sanda kafin faɗuwar sa.

Da farko, an dakatar da shi daga aikin ƴan sanda bayan da masu binciken Amurka suka bayyana sunansa a watan Yulin da ya gabata a matsayin wanda ke da hannu a cikin shirin zamba da kuɗaɗen ƙasa da ƙasa na Ramon Abbas, wanda aka fi sani da Hushpuppi.

Daga nan kuma, yayin da aka dakatar da shi kuma jiran sakamakon binciken cikin gida, hukumar hana sha da fataucin miyagun kwayoyi ta ƙasa (NDLEA) a watan Fabrairu ta zarge shi da hannu a wata makarkashiyar safarar miyagun kwayoyi.

Hukumar ta fitar da wani faifan bidiyo wanda Abba Kyari ya bayyana yana bayyana yadda ya yi amfani da tawagarsa wajen tura miyagun kwayoyi da kuma tattaunawa a kan raba wata dukiya mai laifi.

An gurfanar da shi a gaban kotu a watan Maris kuma aka tsare shi a kurkukun Kuje.

“Dodgy yace ɗan sanda na karɓar cin hanci
Maharan na Kuje sun yi ikirarin cewa Abba Kyari ya gurfanar da su a gaban kuliya duk da karɓar cin hanci daga hannunsu, inji majiyar mu.

Ɗaya daga cikin majiyoyin, wani jami’in bincike na jihar kuma jami’in leken asiri, ya bayyana Abba Kyari a matsayin “mai laifi.”

Ba a taɓa samun Abba Kyari da wani laifi ba kuma ya ce ba shi da laifi daga zargin da ake tuhumarsa da shi.

Da yake zantawa da fursunonin, majiyar mu ta ce Abba Kyari yana “kawar da kananan dillalai (magunguna) don share fage ga Afam Ukatu,” wani da ake zargin hamshakin attajirin nan mai sayar da magunguna da ake zargin yana da hannu wajen cinikin Tramadol naira biliyan 3 da ake alaƙantawa da Mista Kyari.

Fursunonin sun yi iƙirarin cewa bayan kama su, Abba Kyari ya buƙaci a ba su cin hanci don ya kashe lamarin, sannan ya ci gaba da gurfanar da su a gaban kuliya,” in ji wata majiya ta gidan yarin Kuje da ta samu shaidar fursunonin.

Kakakin hukumar gyaran fuska ta Najeriya Francis Enobore ya musanta harin da aka kai wa Abba Kyari. Amma wasu rahotanni sun tabbatar da faruwar harin daga jami’an da ke da masaniya kai tsaye da kuma takardun cikin hukumar.

Leave a Reply

%d bloggers like this: